Skip to content

Những trường hợp sẽ được thanh toán BHYT mức tối đa

Khi các bệnh nhân đến khám chữa bệnh thuộc các diện sau thì sẽ được thanh toán lên đến 100% mức chi phí điều trị

Lưu ý rằng, mức thanh toán tối đa sẽ phụ thuộc vào các loại bảo hiểm y tế khác nhau, thường là 80,90 hoặc thậm chí là 100% chi phí. Chính vì vậy, mua BHYT là một trong những điều nên làm cũng như biết rõ các điều khoản sử dụng của nó sẽ giúp bạn tiết kiệm các khoản tiêu không cần thiết. Vậy những trường hợp nào thuộc diện được thanh toán mức BHYT tối đa?

Theo Luật Bảo hiểm Y tế, người tham gia BHYT sẽ được áp dụng mức thanh toán tối đa nếu:

  • Đến khám chữa bệnh tại đúng cơ sở đăng kí trong thẻ.
  • Người tham gia BHYT đăng ký KCB ban đầu tại cơ sở KCB tuyến xã hoặc phòng khám đa khoa hoặc bệnh viện tuyến huyện được quyền KCB BHYT tại trạm y tế tuyến xã hoặc phòng khám đa khoa hoặc bệnh viện tuyến huyện khác trong cùng địa bàn tỉnh.
  • Trường hợp trẻ em chưa có thẻ BHYT do chưa làm thủ tục khai sinh được sử dụng giấy chứng sinh đi KCB tại cơ sở KCB quy định tại khoản này.
  • Người tham gia BHYT trong tình trạng cấp cứu được cấp cứu tại bất kỳ cơ sở KCB nào trên phạm vi toàn quốc.
  • Bác sĩ hoặc y sỹ đánh giá, xác định tình trạng cấp cứu đối với người bệnh, ghi vào hồ sơ bệnh án và chịu trách nhiệm về quyết định của mình.
  • Người tham gia BHYT được chuyển tuyến KCB bảo hiểm y tế theo quy định.
  • Người tham gia BHYT có giấy tờ chứng minh đang ở tại địa phương khác.
  • Người có giấy hẹn khám lại trong trường hợp đã được chuyển tuyến theo quy định tại Khoản 5 Điều 15 Nghị định 146/2018/NĐ-CP.
  • Người đã hiến bộ phận cơ thể của mình phải điều trị ngay sau khi hiến bộ phận cơ thể.
  • Trẻ sơ sinh phải điều trị ngay sau khi sinh ra.

Ngoài ra, có thêm 2 trường hợp sẽ được thanh toán 100% chi phí khám chữa bệnh bất kể loại thẻ BHYT (nếu thẻ chỉ thanh toán tối đa mức 80% nhưng thuộc 1 trong 2 trường hợp sau vẫn sẽ được miễn phí) là:

  • Trường hợp chi phí cho một lần khám bệnh, chữa bệnh thấp hơn 15% mức lương cơ sở và khám bệnh, chữa bệnh tại tuyến xã.
  • Trường hợp người bệnh đi khám chữa bệnh đúng tuyến, có thời gian tham gia BHYT 5 năm liên tục trở lên và có số tiền cùng chi trả chi phí khám chữa bệnh trong năm lớn hơn 6 tháng lương cơ sở.

Như vậy, trên đây là các trường hợp được thanh toán BHYT mức tối đa. Nếu chưa rõ, các bạn có thể liên hệ bệnh viện mua BHYT để được tư vấn một cách chính xác nhất.

Tham khảo theo: Báo Lao Động

Ảnh: Tổng hợp

Theo dõi Sài Gòn Times để cập nhật tin nhanh và nổi bật tại TP. HCM bạn nhé

Gửi bài cộng tác :  bientap@sinhvienplus.vn

BAN BIÊN TẬP SINH VIÊN PLUS

  • Địa chỉ: Số 60 đường 5, khu dân cư Him Lam, quận 7, TP. HCM
  • Điện thoại: 08 678 19063
  • Email: bientap@sinhvienplus.vn
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Phạm Gia Quốc Thống

VẬN HÀNH BỞI CÔNG TY CỔ PHẦN CÔNG NGHỆ GOVI

  • Địa chỉ: Tầng 19, tòa nhà Indochina Tower, số 04 Nguyễn Đình Chiểu, phường Đa Kao, Quận 1, TP HCM
  • Phiên bản thử nghiệm chờ cấp phép MXH