Skip to content

Những trường hợp bắt buộc phải đổi từ CMND sang Căn cước công dân gắn chíp

Những đối tượng thuộc 5 điều sau cần phải thực hiện chuyển đổi sang căn cước công dân

Hiện nay, toàn quốc đang triển khai thực hiện cung cấp căn cước công dân gắn chíp và vẫn còn nhiều người chưa hiểu rõ các vấn đề liên quan chung quanh loại giấy tờ mới này. Trong đó, không ít người thắc mắc: có nhất thiết phải chuyển từ CMND sang căn cước công dân hay không? Nếu không chuyển thì sẽ bị xử lý như thế nào? Câu hỏi đó sẽ được giải đáp trong bài viết này.

Điểm b Khoản 1 Điều 9 Nghị định 167/2013/NĐ-CP có quy định mức xử lý dành cho những ai không chuyển đổi CMND sang căn cước công dân là từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng. Tuy nhiên, chỉ những nhóm sau là bắt buộc phải chuyển sang căn cước công dân (Theo Điều 5 Nghị định 05/1999/NĐ-CP)

1- Những trường hợp sau đây phải làm thủ tục đổi Chứng minh nhân dân :

a) Chứng minh nhân dân hết thời hạn sử dụng;

b) Chứng minh nhân dân hư không sử dụng được;

c) Thay đổi họ, tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh;

d) Thay đổi nơi đăng ký hộ khẩu thường trú ngoài phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương;

e) Thay đổi đặc điểm nhận dạng.

2- Trường hợp bị mất Chứng minh nhân dân thì phải làm thủ tục cấp lại.

Như vậy, nếu bạn thuộc nhóm 5 đối tượng trên thì việc chuyển từ CMND sang căn cước công dân là cần thiết. Trong trường hợp thuộc các diện trên nhưng không thực hiện cấp lại căn cước công dân có thể bị nộp phí đến 200.000 đồng.

Theo: thuvienphapluat

Ảnh: Tổng hợp

Theo dõi Sài Gòn Times để cập nhật tin nhanh và nổi bật tại TP. HCM bạn nhé

Gửi bài cộng tác :  bientap@sinhvienplus.vn

BAN BIÊN TẬP SINH VIÊN PLUS

  • Địa chỉ: Số 60 đường 5, khu dân cư Him Lam, quận 7, TP. HCM
  • Điện thoại: 08 678 19063
  • Email: bientap@sinhvienplus.vn
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Phạm Gia Quốc Thống

VẬN HÀNH BỞI CÔNG TY CỔ PHẦN CÔNG NGHỆ GOVI

  • Địa chỉ: Tầng 19, tòa nhà Indochina Tower, số 04 Nguyễn Đình Chiểu, phường Đa Kao, Quận 1, TP HCM
  • Phiên bản thử nghiệm chờ cấp phép MXH